Blog nhân sự

Con ốm, cha mẹ được nghỉ mấy ngày?

Trả lời cho câu hỏi con ốm bố mẹ có được hưởng bảo hiểm không, hay có con nhỏ được về sớm không thì theo quy định của chế độ con ốm mẹ nghỉ năm 2019, khi con bị ốm đau, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội sẽ được nghỉ một số ngày nhất định để chăm sóc con. Vậy mẹ được nghỉ chăm con ốm được nghỉ mấy ngày?

Con ốm, cha mẹ được nghỉ mấy ngày? (Ảnh minh họa)

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau 

So với quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2014, chế độ con ốm mẹ nghỉ năm 2019 không có nhiều thay đổi. Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền thì được hưởng chế độ ốm đau.

Điều 26 Luật này chỉ rõ: Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc, nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Trong khi đó, theo hướng dẫn của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, tối đa 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi, tối đa 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì tùy theo điều kiện của mỗi người để luân phiên nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định nêu trên.

Mức hưởng chế độ khi con ốm đau

Theo Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động nghỉ làm để chăm con ốm theo quy định nêu trên thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Như vậy, trong thời gian con ốm, người lao động nghỉ làm thì tiền lương của người lao động không phải do doanh nghiệp trả mà do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả. Mức trả bằng 75% tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Nếu bạn đang quan tâm đến vấn đề tang cha mẹ được nghỉ mấy ngày thì hãy theo dõi L & A để đọc các bài viết tiếp theo!

Theo Luatvietnam.vn

Anh/Chị vui lòng để lại thông tin tại đây

Facebook
LinkedIn
Email
Print
Để chấp thuận bảo mật thông tin theo Chính Sách Bảo Vệ và Xử Lý Dữ Liệu Cá Nhân và tiếp tục truy cập vào trang web của L & A, Quý khách vui lòng nhấn nút “Đồng ý”.
facebook_messenger